เปิดรับสมัครสว.เบตง
ยะลา เริ่มแล้ววันแรก อำเภอเบตง เปิดรับสมัคร สว. เงียบเหงา มีผู้เข้ามาสมัคร 4 คน
ยะลา – อำเภอเบตง จังหวัดยะลา เริ่มแล้ว วันแรก เปิดรับสมัคร สว.ช่วงเช้า ยังเงียบเหงา มีผู้เข้ามาสมัคร 4 คน
เมื่อวันที่ 20 พ.ค.67 ที่หอประชุมที่ว่าการอำเภอเบตง จ.ยะลา สถานที่รับสมัครผู้ประสงค์ที่จะลงสมัครรับเลือก สว.ของอำเภอเบตงในช่วงเช้า ยังคงเงียบเหงา มีผู้สมัครบางตา โดยหลังจากเปิดรับสมัครตั้งแต่ เวลา 08.30 น มีผู้มายื่นสมัคร และเตรียมเอกสารมาสมัครเพียงไม่กี่คน ซึ่งเจ้าหน้าที่ กกต.จังหวัดยะลา และเจ้าหน้าที่จากอำเภอเบตง และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง โดยเฉพาะคณะกรรมการการเลือกตั้งอำเภอเบตงได้ให้คำแนะนำและอำนวยความสะดวกให้กับผู้สมัคร และผู้ที่มีความสนใจที่มาขอเอกสารการรับสมัคร โดยเอกสารการสมัครขอรับได้ตั้งแต่วันที่ 11-24 พ.ค. 2567 ส่วนกำหนดการรับสมัคร ระหว่างวันที่ 20-24 พ.ค.2567
ด้าน สนง.กกต.จังหวัดยะลา ได้รับการรายงานความพร้อมจากอำเภอทุกอำเภอ ว่ามีความพร้อมสำหรับการรับสมัคร สว.ระหว่างวันที่ 20-24 พฤษภาคม 2567 ซึ่งในการรับสมัครทั้ง 5 วัน ทาง สนง.กกต.จังหวัดยะลา ได้มอบหมายให้หัวหน้ากลุ่มงานและพนักงาน ลงพื้นที่ทั้ง 8 อำเภอของจังหวัดยะลา เพื่อสังเกตการณ์การรับสมัคร
ทั้งนี้การเปิดรับสมัครผู้ประสงค์ลงสมัครรับเลือก สว.ในพื้นที่จังหวัดยะลาในทุกแห่งเป็นไปอย่างปกติ อาจมีปัญหาบ้างในเรื่องระบบและคุณสมบัติของผู้สมัคร รวมทั้งเอกสารของผู้สมัครบางคนที่ยังจัดเตรียมมาไม่ครบจึงมีติดขัดด้านเอกสารอยู่บ้าง
ข่าว..เจษฎา สิริโยทัย จ.ยะลา โทร.064-126-5593